NimitGuitar webboard
ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ (/showthread.php?tid=5821)

Pages: 1 2

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - dekmeer - 09-01-2010

(07-01-2010, 11:22)pood Wrote: ไม่มีสายเคลือบยี่ห้อไหนเสียงดีกว่าสายไม่เคลือบนะครับ อย่างเก่งเขาก็เคลมว่าเสียงดี "เกือบเท่า" สายไม่เคลือบเท่านั้น

ที่สายเคลือบเป็นที่นิยมเพราะมันทนกว่าสายไม่เคลือบเยอะครับ ยิ่งคนส่วนใหญ่ที่ไม่ใด้เล่นวันละหลายๆชั่วโมงก็ยิ่งคุ้มเพราะสายไม่เคลือบนี่ถ้าไม่เล่นเลยหนึ่งเดือนก็ไปแล้วแต่สายเคลือบอยู่ใด้อย่างต่ำก็หกเดือน กีต้าร์หลายยี่ห้อเขาเลยใส่สายเคลือบมาจากโรงงานเพราะจะใด้ไม่ต้องเปลี่ยนสายบ่อยๆถ้ายังขายไม่ออก

--------------

ผมเพิ่งรู้ครับว่า มันไม่เกี่ยวกับเคลือบแล้วเสียงจะดีขึ้น มีแต่แย่ลง

ขอบคุณพี่น้องน้าๆมากๆครับ
ถามเพิ่มอีกนิดถึง คุณลักษณะเสียงของสาย phospher bronze กับ bronze 80/20

ทำไม เท่าที่ผมเห็นส่วนใหญ่ พวกทรง OOO,OM มักจะใช้ phospher ส่วน พวก dreadn ใช้ 80/20

เท่าที่จำได้ น้า POOD บอกว่า สาวย 80/20 คมใสกว่า
ถ้าเป็นอย่างนั้น มันก็น่าจะเหมาะกับ OM ไม่ใช่เหรอครับ

งง ๆ

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - pood - 09-01-2010

สาย PB ถ้าไม่ใด้เล่นจะเสื่อมสถาพช้ากว่า 80/20 ครับ ดังนั้นกีต้าร์ที่ไม่ใด้ใส่สายเคลือบจากโรงงานเขาจะใส่ PB มาเสมอไม่ว่ายี่ห้ออะไรทรงอะไร ถ้าชอบเสียง 80/20 ก็ใสใด้ครับและส่วนใหญ่จะราคาถูกกว่า PB ด้วย

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - Kitja - 10-01-2010

(07-01-2010, 08:01)Maow Wrote:
(07-01-2010, 02:41)povation Wrote: EXP 16 ก็ดีนะครับ
ผมว่าลองเปลี่ยนหลายๆยี่ห้อหรือรุ่นอื่นบ้าง เอาที่ความรู้สึกว่าตัวเองชอบดีกว่า
การเล่นดนตรี ส่วนสำคัญอยู่ที่ Feeling ของตัวคนเล่น ความสุขอยู่ตรงนั้นครับ

แล้วถ้าเอาเต่ายักษ์ 2 ไปใส่สาย Elixer จะเป็นอย่างไรบ้างครับ
เคยเห็นน้าป๋อใส่แต่ Dad อย่างเดียวเลย

เต่ายักษ์ของผมใส่ Elixer ครับ น้าหม่าว ผมชอบเสียงมากกว่า Dad ครับ ผมลองทั้งสองยี่ห้อแล้วครับ ชอบอันแรกมากว่าครับ แต่ผมไม่ได้ใช้แอมป์นะครับ

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - Maow - 11-01-2010

(10-01-2010, 21:48)Kitja Wrote:
(07-01-2010, 08:01)Maow Wrote:
(07-01-2010, 02:41)povation Wrote: EXP 16 ก็ดีนะครับ
ผมว่าลองเปลี่ยนหลายๆยี่ห้อหรือรุ่นอื่นบ้าง เอาที่ความรู้สึกว่าตัวเองชอบดีกว่า
การเล่นดนตรี ส่วนสำคัญอยู่ที่ Feeling ของตัวคนเล่น ความสุขอยู่ตรงนั้นครับ

แล้วถ้าเอาเต่ายักษ์ 2 ไปใส่สาย Elixer จะเป็นอย่างไรบ้างครับ
เคยเห็นน้าป๋อใส่แต่ Dad อย่างเดียวเลย

เต่ายักษ์ของผมใส่ Elixer ครับ น้าหม่าว ผมชอบเสียงมากกว่า Dad ครับ ผมลองทั้งสองยี่ห้อแล้วครับ ชอบอันแรกมากว่าครับ แต่ผมไม่ได้ใช้แอมป์นะครับ

วันหลังจะลองครับน้ากิจจา อยากเปรียบเทียบเสียงครับ
พวกเต่าเนี่ยเวลาตั้งสายให้ดร๊อบลงมาครึ่งเสียง เสียงมันแย่ลงมากๆเลย

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - Rom - 14-01-2010

ลองนี่ดูยังครับ..Cleartone***เห็นความแตกต่าง?ชัดเจน????
ส่วนตัวแล้วคิดว่า .....Elixier เคลือบ ****
Cleartone เคลือบ ****1/2
Dad เคลือบ ****1/3
Martin เคลือบ ***1/2
(เป็นสาย#12 ทั้งหมด)

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - dekmeer - 17-01-2010

ถามเพิ่มอิกนิดครับ

อยากทราบว่า สาย GUILD หาซื้อได้ที่ไหน
เพิ่มอีกนิดครับ

cleartone ซื้อที่ไหน ราคาเป็นไง

ขอบคุณน้าๆครับ

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - Webmaster - 18-01-2010

(17-01-2010, 22:26)dekmeer Wrote: ถามเพิ่มอิกนิดครับ

อยากทราบว่า สาย GUILD หาซื้อได้ที่ไหน
เพิ่มอีกนิดครับ

cleartone ซื้อที่ไหน ราคาเป็นไง

ขอบคุณน้าๆครับ

music concept เป็นตัวแทนguild อาจจะมีนะครับ ลองโทรไปถามดูครับ http://www.musicconcept.co.th/contact.htm

cleartone เห็นที่ร้านน้าคม เซ็นทรัลพระราม3

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - bobbyswingers - 19-01-2010

อ่านแล้วอยากไปลากคอเด็กแถวบ้านมาอ่านออกเสียงแล้วคัดลายมือส่งชะมัดเลยคับ

RE: ถามเรื่องการใช้สายกีต้าร์หน่อยครับ - Love_Acoustic - 24-01-2010

ผมอยู่ตัวที่Elixerผมมือเหงื่อเยอะมากใช้Dadไม่ถึงอาทิตย์พอดีโซโล่ด้วยคับ Elixer ทนหน่อยใช้ได้เกือบเดือนผมเล่นทุกวันวันละ2-3-4ชั่งโมงครับ