NimitGuitar webboard
takamine ปลอม คืออะไรคับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: takamine ปลอม คืออะไรคับ (/showthread.php?tid=2963)

Pages: 1 2

takamine ปลอม คืออะไรคับ - tanitor - 26-11-2008

takamine ปลอม คืออะไรคับ อ่านเจอในบางกระทู้ แต่ไม่เข้าใจ

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - povation - 26-11-2008

(26-11-2008, 13:03)tanitor Wrote: takamine ปลอม คืออะไรคับ อ่านเจอในบางกระทู้ แต่ไม่เข้าใจ

เป็นสำนวนของใครบางคนในบ้านสีฟ้า วิจารณ์ว่ากีตาร์ตัวที่ลองนั้นเสียงดีเหลือเกิน
เลยอุทานออกมาเล่นๆว่าน่าจะเป็น กีตาร์ takamine ปลอม
เจ้าของกีตาร์ตัวนั้นก็เอาคำพูดนั้นมาพูดบอกต่อกันในเว็บ
ก็เท่านั้นเองครับ
เรื่องจริงๆคือ กีตาร์ takamine ไม่น่าจะมีปลอมหรอกครับ

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - Kitja - 26-11-2008

เป็นการพูดล้อเล่นกันมากกว่าครับ ทำนองว่าน้าแกมีกีตาร์ทากามิเน๊ะเรือนหมื่น แต่เสียงที่ได้เทียบเท่ากีตาร์ราคาเรือนแสนหน่ะครับ เลยล้อเล่นกันว่าเป็นกีตาร์ปลอม ประมาณว่า จะมีกีตาร์แบบนี้ไม่มากครับ

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - Katayoot - 26-11-2008

แซวเล่น อำกันอ่ะครับ

Takamine ที่ลองมาไม่เสียงดีขนาดนี้ เลยแซวกันว่าเป็นของปลอม

อย่าง Gibson เสียงมันก็จะแนว ๆ เอกลักษณ์ ไม่ค่อยมีตัวไหนโดดเด่นออกมา แต่พอไปลองตัวที่มันเจ๋งแบบไม่น่าเชื่อว่าเป็น Gibson เพราะไม่เหมือนที่เคยลอง ๆ มา เลยแซวว่าเป็นของปลอม ครับ

แต่ของปลอมที่ทำขายก็มีนะครับ...

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - beerplay - 26-11-2008

Big Grin อ๋อออ อืมมม ผมก็เพิ่งเข้าใจวันนี้เหมือนกันครับ อิอิ Big Grin

แต่...เอ ถ้าเป็นกีต้าร์ takamine ที่ทำปลอมขึ้นมาจริงแล้วเอามาขายเนี่ยมีจริงอย่างที่น้าหนุ่มบอก ..
แล้วขอถามน้าๆว่ามีข้อสังเกตยังงัยครับว่าเป็นของจริงหรือของปลอมครับ แล้วของปลอมมักจะมีขายกันที่ไหนครับ Shy

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - pop_250823 - 26-11-2008

ของแท้ต้องมีโลโก้นพพรสีเงินครับ อิอิ Big Grin
ปล.แค่สำนวนบรรยายอะไรที่มันแตกต่างจากที่เราเคยรู้สึกน่ะครับShy

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - povation - 26-11-2008

(26-11-2008, 15:12)beerplay Wrote: Big Grin อ๋อออ อืมมม ผมก็เพิ่งเข้าใจวันนี้เหมือนกันครับ อิอิ Big Grin

แต่...เอ ถ้าเป็นกีต้าร์ takamine ที่ทำปลอมขึ้นมาจริงแล้วเอามาขายเนี่ยมีจริงอย่างที่น้าหนุ่มบอก ..
แล้วขอถามน้าๆว่ามีข้อสังเกตยังงัยครับว่าเป็นของจริงหรือของปลอมครับ แล้วของปลอมมักจะมีขายกันที่ไหนครับ Shy

น้าหนุ่มคงไม่ได้หมายถึง Takamine จะมีทำปลอมออกมาขายหรอกมั๊งครับ มันจะคุ้มหรือ?

แต่ถ้า Gibson ปลอมมีแน่นอน เพราะยี่ห้อนี้ดัง และขายดี ของปลอมคงสังเกตง่าย
และอาจจะมีคำว่า * โปรดระวังของจริง *

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - beerplay - 26-11-2008

(26-11-2008, 15:32)povation Wrote:
(26-11-2008, 15:12)beerplay Wrote: Big Grin อ๋อออ อืมมม ผมก็เพิ่งเข้าใจวันนี้เหมือนกันครับ อิอิ Big Grin

น้าหนุ่มคงไม่ได้หมายถึง Takamine จะมีทำปลอมออกมาขายหรอกมั๊งครับ มันจะคุ้มหรือ?

แต่ถ้า Gibson ปลอมมีแน่นอน เพราะยี่ห้อนี้ดัง และขายดี ของปลอมคงสังเกตง่าย
และอาจจะมีคำว่า * โปรดระวังของจริง *

ครับน้าป๋อ ผมก็ว่าอยู่เหมือนกัน มันคงไม่คุ้มที่จะมาทำเลียนแบบ คงลงทุนสูงกันน่าดูเชียว

แต่ถ้า Gibson มีปลอมเพราะยี่ห้อดังและราคาดี และถ้าปลอมได้ในระดับเรื่องของเสียงด้วยแล้วนี่ ของจริงก็ต้องระวังตัวเหมือนกันล่ะครับ อิอิ Big GrinBig Grin

(26-11-2008, 16:16)beerplay Wrote:
(26-11-2008, 15:32)povation Wrote:

ครับน้าป๋อ ผมก็ว่าอยู่เหมือนกัน มันคงไม่คุ้มที่จะมาทำเลียนแบบ คงลงทุนสูงกันน่าดูเชียว

แต่ถ้า Gibson มีปลอมเพราะยี่ห้อดังและราคาดี และถ้าปลอมได้ในระดับเรื่องของเสียงด้วยแล้วนี่ ของจริงก็ต้องระวังตัวเหมือนกันล่ะครับ อิอิ Big GrinBig Grin

ถ้า Gibson ปลอมได้ดีทั้งเนื้องานและเสียง เค้าคงติดป้ายไว้ว่า
* ของจริงโปรดระวัง *

RE: takamine ปลอม คืออะไรคับ - Tai Labour - 26-11-2008

กรรม! งั้นผมคงโดนของจริงเข้าแล้ว เสียงเหมือนที่ขายๆกันเด๊ะเลย

เฮ้อ..ว่าแล้ว สักวันผมคงโดนเข้าสักตัว ทำใจครับ Big Grin