NimitGuitar webboard
ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ (/showthread.php?tid=4877)

ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - Noname - 30-08-2009

อยากได้ข้อมูลนิดหน่อยครับ คือรุ่นนี้ผมไม่เคยเล่น

แต่ผมมีความตั้งใจแบบบ้าคลั่งไว้ว่าอยากมี Guitar ยี่ห้อที่ชอบ อย่างน้อยยี่ห้อล่ะหนึ่งตัว ตอนนี้ก็พยายามปั้มเงินไล่หาไปทีละยี่ห้อ แต่ยังคิดไม่ได้ว่ากีตาร์ตัวต่อไปจะยี่ห้ออะไรดี อยากลองมีMartin แต่รุ่นที่ชอบก็คงต้องเก็บเงินอีกนานแสนนาน หรืออย่างKevin Ryan ก็อยากมี อยากลอง แต่ราคาเอาไปถอยรถได้สบายๆเลย อิๆๆๆ

ก็ลองหาข้อมูลOvation ดุครับผม

เห็นเจ้าCustom Elite นี่น่าสนดี สวยมากๆด้วย

[Image: c2078lx_sm.jpg]

คิดว่ามันเป็นยังไงบ้างครับ

แล้วรุ่น c2078LX ที่เป็นcontour body กะ c778 LX ที่เป็นmid depth จะต่างกันด้านใดบ้างครับ ความถนัดในการเล่น เสียง????

ราคามือสองมันควรจะอยู่ซักเท่าไหร่ครับ

ผมเห็นแว่บๆที่นครหลวงขาย 75000 (แต่เกรงใจ ไม่อยากขอลอง เพราะราคามันแรงไปนิด คงไม่ซื้อจากทางร้านครับ) ที่yellowmama ก็มีอีกสองตัว

ว่าไปแล้วสมัยอยู่อเมริกามีคนเอามาขาย1000เหรียญนิดๆเอง น่าเสียดายแหะ น่าจะตะครุบไว้

ตอนอยู่อเมริกามีเจ้านี่อีกตัวที่เคยเกือบซื้อแล้ว ราคาต่ำกว่า500เหรียญ 1578 cbc
[Image: yhst-39468457877648_2068_71622976]

เป็นSolid Bearclaw Spruce Top ใช้ OP-Pro แบบรุ่นใหญ่ๆด้วย แต่ทำในจีนนะครับ ตัวนี้ทำออกขายแค่ปีเดียว และเลิกทำไปแล้ว ในไทยไม่มีขาย ตอนนี้ในอเมริกาก็อาจจะหายากแล้วด้วย

ปล. ขออภัยหากกระทู้นี้ไร้สาระ

RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - Grid.. - 31-08-2009

ถ้าชอบ.. ก็ซื้อเลยครับ..

RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - pood - 31-08-2009

ไม่ไร้สาระหรอกครับแต่อาการแบบนี้ไร้ทางรักษามากกว่าเพราะผมก็เป็นมาหลายสิบปีแล้ว ถ้าจะซื้อกีต้าร์ที่ชอบยี่ห้อละตัวมันก็คงไม่จบที่ตัวนี้หรอก ผมคงจะให้ใด้เพียงคำแนะนำทั่วๆไปในฐานะคนเป็นโรคเดียวกันแต่อาการหนักกว่าเท่านั้น

กีต้าร์แต่ละยี่ห้อนั้นราคามือสองจะขึ้นๆลงๆตามความนิยมของตลาดซึ่งเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ ความนิยมยุคนี้ก็เกิดจากเสียงเชียร์ตามหน้าซื้อขายในเว้บนี่แหละครับ ตัวอย่างเช่นเมื่อสองปีก่อนกีต้าร์ Lowden นี่ฮ้อตสุดๆแต่ตอนนี้หายเงียบไปเลย ส่วน Gibson นั้นดันมีหลายคนเอามาปล่อยถูกๆจนตอนนี้ราคามือสองในบ้านเราถูกกว่าในอเมริกาแล้ว ส่วนยี่ห้อที่กำลังมาแรงตอนนี้ก็มี Furch และ Yamaha Japan รุ่นเก่าๆที่ซื้อขายกันราคาสูงมาก

Ovation นั้นตอนนี้เป็นกีต้าร์ "นอกกระแส" เลยราคามือสองไม่แพงเหมาะกับการเสาะหามาประดับบ้าน ส่วน Martin นั้นซื้อเมื่อไหร่ก็ใด้ครับเพราะราคามือสองมันค่อนข้างแน่นอน

คนที่เล่นกีต้าร์โปร่งราคาแพงในบ้านเรามีจำนวนน้อยมากครับดังนั้นการปลุกกระแสเลยทำใด้ง่ายมาก อย่าว่าแต่บ้านเราเลยแม้แต่ในอเมริกาเองเมื่อสิบปีก่อนมีนักสะสมมือใหม่คนหนึ่งเที่ยวกว้านซื้อกีต้าร์ acoustic archtop รุ่นในตำนานจนมีผลให้ราคามือสองกระโดดขึ้นไปเกือบเท่าตัวแต่ตอนนี้ก็ลดลงมาแล้วครับ

RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - ยอดเยี่ยม - 31-08-2009

(31-08-2009, 10:42)pood Wrote: Gibson นั้นดันมีหลายคนเอามาปล่อยถูกๆจนตอนนี้ราคามือสองในบ้านเราถูกกว่าในอเมริกาแล้ว

ใครกันนะดันเอา Gibson มาปล่อยถูกๆเทียบกับราคา Takamine Japan เลย
เจอหน้าต้องซื้อให้เข็ด ซัก 3 ตัวเลยเป็นไง Cool

RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - rasun - 31-08-2009

(31-08-2009, 10:42)pood Wrote: ส่วน Martin นั้นซื้อเมื่อไหร่ก็ใด้

ผมก็คิดอย่างนั้นในคลังแสงเลยไม่มี Martin ซักที (มีแต่ tenor ..คงไม่นับ)

RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - povation - 31-08-2009

ขอถามกลับก่อนที่จะให้ความเห็นนะครับ
คุณชอบกีตาร์ Ovation เพราะอะไร
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=4878

ชอบรุ่นใดเป็นพิเศษด้วยล่ะครับ ยังมีอีกหลายรุ่นที่คุณยังไม่เคยได้สัมผัส....อย่างลึกซึ้ง!
ฉะนั้น กรุณาอย่าเพิ่งรีบตัดสินใจ นะครับ

RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - Noname - 31-08-2009

ตอบแล้วครับผม คุณpovation

RE: ชักสนใจOvation Custom Elite ขอเรียนถามแฟนOvation ทีครับ - Tai Labour - 31-08-2009

"ผมมีความตั้งใจแบบบ้าคลั่งไว้ว่าอยากมี Guitar ยี่ห้อที่ชอบ อย่างน้อยยี่ห้อล่ะหนึ่งตัว ตอนนี้ก็พยายามปั้มเงินไล่หาไปทีละยี่ห้อ"

ทำแบบที่น้าชอบเถอะครับ หลายคน รวมทั้งคนที่เตือนเราก็มาทางเดียวกันทั้งนั้น หรือต่างกันก็ไม่มากหรอก(ไม่งั้นคงเตือนไม่ถูก) Tongue

บางที่เราก็ไม่ได้ชอบตามกระแสหรอก...ใช้หูฟังอย่างเดียวจะรู้ เชื่อสิ (ถ้าไม่ตอแหลตัวเองนะ)
แต่นั่น! ต้องทำแล้วมีความสุขจริงๆนะ แต่บางครั้ง การตามๆ กันไป ฟังกันไป เชื่อกันไป(ว่าดี) ก็มีความสุขดี...แปลกมั๊ย? คนเรา Big Grin