Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชวนกันทำบุญค่ะ
Author Message
Mooja Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ชวนกันทำบุญค่ะ
วันนี้มาอัพเดต เกี่ยวกับการบริจาค stem cell
จากโครงการตามหาคนพิเศษของสภากาชาดไทย
ามารถบริจาคได้ทั้งชายหญิงค่ะ

เซลล์ต้านกำเนิดเม็ดโลหิต หรือสเต็มเซลล์ (stem cell)
คือเซลล์ตัวอ่อนที่จะโตขึ้นไปเป็นเม็ดเลือดแดง เม็ดเลือดขาว และเกร็ดเลือด
ใช่แล้วค่ะ อ่านไม่ผิดกันหรอก สเต็มเซลล์สามารถโตขึ้นไปเป็นเม็ดเลือดหลากหลายชนิดได้ค่ะ

สเต็มเซลล์สามารถให้กำเนิดตัวเองได้ตลอดเวลา
คุณสมบัติดังกล่าวนี้ทำให้สเต็มเซลล์ไม่มีวันหมดไปจากร่างกายเราได้
และทำให้เราสามารถบริจาคให้ผู้ป่วยได้ โดยที่ร่างกายสามารถสร้างเซลล์ต้นกำเนิดหรือสเต็มเซลล์ทดแทนจากการบริจาคได้อย่างรวดเร็วนะจ๊ะ

ถึงแม้ว่าจากสถิติในปีที่แล้วคือปี 2551 จะมีผู้มาบริจาคสเต็มเซลล์ถึง 22,550 คน
หรือจากปี 2545-2551 มีผู้บริจาคสเต็มเซลล์ 45,000 คน
แต่ก็มีผู้ที่สามารถบริจาคได้จริงถึงผู้ป่วยเพียงแค่ 60 คนเท่านั้น
ทำให้ตอนนี้มีผู้ป่วยที่เป็นมะเร็ง และผู้ที่เป็นโรคทางเลือดหรืออวัยวะที่สร้างโลหิต
ต้องรอเพื่อที่จะพบคู่แท้ หรือสเต็มเซลล์ที่สามารถเข้ากันได้ดีกับเซลล์ของผู้ป่วย
อยู่เป็นจำนวนมากกว่าพันราย

ฉะนั้น....อย่างนิ่งนอนใจ
อย่านิ่งเฉยนะคะ ช่วยๆกัน

พี่ๆน้าๆที่ต้องการบริจาคเพียงแค่
1.อายุ 18-50 ปี
2.น้ำหนัก 40 กิโลกรัมขึ้นไป
3.สุขภาพร่างกายแข็งแรง
4.ไม่มีโรคติดต่อ ไม่มีโรคประจำตัว ไม่มีพฤติกรรมเสี่ยงเช่น สำส่อนทางเพศ

การลงทะเบียนเพื่อขอเป็นผู้บริจาค
1.ถ้าเป็นผู้ที่บริจาคโลหิตอยู่แล้ว
ก็แจ้งความจำนง ลงทะเบียนและบริจาคโลหิตตามปกติค่ะ
-ตรวจวัดความดัน ความเข้มของโลหิต และรับหมายเลยถุงบรรจุโลหิตที่เค้าน์เตอร์ลงทะเบียน(ในขั้นตอนที่3) และก็ย้ำกับเจ้าหน้าที่อีกครั้งนะคะ ว่าจะขอลงทะเบียนเป็นอาสาสมัคร
บริจาคสเต็มเซลล์
-กรอกรายละเอียดแจ้งความจำนงขอบริจาคสเต็มเซลล์ ก่อนไปบริจาคโลหิตที่ชั้นสอง

2.สำหรับผู้ที่ยังไม่เคยบริจาคโลหิต
ก็แจ้งความจำนง ลงทะเบียนเป็นอาสาสมัครบริจาคสเต็มเซลล์ที่เค้าน์เตอร์ประชาสัมพันธ์
ก่อนไปเก็บตัวอย่างโลหิตค่ะ

หลังจากทีเราลงทะเบียนเป็นอาสาสมัครบริจาคสเต็มเซลล์แล้ว
เจ้าหน้าที่จะเก็บตัวอย่างเลือดไว้ประมาณ 20 ml.
และก็นำไปตรวจลักษณะเนื้อเยื่อ และเก็บเป็นฐานข้อมูลไว้
หลังจากนั้นถ้าเรามีลักษณะเนื้อเยื่อ HLA ตรงกับผู้ป่วยเมื่อไหร่
ทางศูนย์ก็จะติดต่อเชิญอาสาสมัครมาบริจาคภายหลังค่ะ

ตอนนี้มาถึงขั้นตอนการเก็บเซลล์ต้นกำเนิดมีอยู่ 2 วิธีนะคะ
1.บริจาคทางหลอดเลือดดำ
ต้องใช้เครื่องมือพิเศษในการเก็บสเต็มเซล์ค่ะ
เพราะว่าในกระแสเลือดของเรามีสเต็มเซลล์อยู่น้อยมาก
ดั้งนั้น เราต้องโดนคุณหมอฉีดยา G-CSF เป็นเวลา 4 วัน
เพื่อกระตุ้นให้สเต็มเซลล์กระจายในกระแสเลือดมากพอ
จึงจะมีการเก็บสเต็มเซลล์ค่ะ
วิธีนี้จะคล้ายกับการบริจาคเกล็ดเลือด หรือ น้ำเหลืองค่ะ(Plasma)
โดยที่หมอจะแทงเข็มเข้าที่ข้อพับแขน ให้เลือดเราเข้าไปในเครื่อง
Automatic Blood Cell Separator ค่ะ
เจ้าเครื่องนี้จะทำการแยกและเก็บเฉพาะสเต็มเซลล์เท่านั้นค่ะ
จะใช้เวลาในการเก็บสเต็มเซลล์ต่อครั้งประมาณ3ชั่วโมง
และอาจต้องมาเก็บประมาณ 2-3 วัน ขึ้นอยู่กับน้ำหนักผู้ป่วยค่ะ

2.บริจาคทางไขกระดูก
ขั้นตอนนี้จะใช้เข็มเจาะบริเวณสะโพกด้านหลังค่ะ
( นึกถึงการบล็อคหลังได้เลยค่ะ คือๆๆกัน)
กระบวนการนี้ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ
แต่ในขั้นตอนี้ผู้บริจาคต้องนอนพักที่โรงพยาบาลหนึ่งคืนค่ะ
และควรพักฟื้นร่างกายประมาณ 5-7 วันค่ะ
..................................................................
มาเรามาช่วยกัน

ทำไมบ้านฟ้า ไม่ยกขบวนผู้กล้าไปบริจาคกันล่ะคะ
น่าจะดีน้าาาา.........
Sleepless Zone
I Love Mom & Dad
28-10-2009, 00:10
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ชวนกันทำบุญค่ะ - by Mooja - 28-10-2009, 00:10

Forum Jump: