Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ
ถ้าจะเอา Zoom Q3 มาใช้เป็นไมโครโฟนอย่างที่น้าเว้บบอกก็ทำใด้ครับแต่กล้องราคาถูกส่วนมากไม่มีแจ้คให้เสียบไมค์นอกนะครับ

เรื่อง sensor ร้อนนี่แน่นอนครับแต่เรื่อง sensor พังนี่เป็นไปไม่ใด้เพราะถ้าพังพวกบริษัทกล้องใหญ่ๆอย่าง Canon หรือ Nikon คงเจ๊งกันไปหมดแล้วแต่ถ้าเป็นกล้องจีนก็ตัวใครตัวมันละครับ กล้อง DSLR ที่ถ่ายหนังใด้ทุกตัวมี heat sensor ครับ ถ้าเริ่มร้อนมันก็ปิดตัวเองทันที เรื่องนี้กล้อง Sony เสียเปรียบเพราะมีระบบ antishake อยู่ในตัวกล้องที่ motor ทำงานตลอดดังนั้นถ้าอยากถ่ายนานๆจึงต้องปิด antishake ก่อนครับ

ผลการทดสอบ Sanyo Xacti DP2 มาแล้วครับ

ตัวจริงนั้นขนาดเล็กกว่ามือถือทั่วไปอีก วันนี้ต้องไปรับที่ไปรษณีและโดน๓ษีไปสีร้อยกว่าบาทแต่ราคาก็ยังไม่ถึงหกพันบาทอยู่ดี

Clip แรกเป็นการลองภาค video แบบ 1920x1080P ครับ

ผลออกมาก็ไม่มีเรื่องให้แปลกใจเพราะเห็นใน Youtube มาหลายคลิปแล้ว ที่ไม่มีใครทำใน Youtube ตอนนี้ก็คือการทดสอบภาค audio ผมเลยลองถ่ายจากจอ TV มาให้ฟังเสียงกันครับ

ส่วนเรื่องการถ่ายรูปนั้นก็ดีไม่แพ้กล้อง compact ขนาดสิบล้านพิกเซลทั่วๆไปครับ สรุปใด้ว่าตัวนี้มันสารพัดประโยชน์กว่า Q3HD มากมายแม้เสียงจะเป็นรองก็ตาม ตอนนี้ผมไม่ทราบว่าเมืองไทยมีขายที่ไหนเหมือนกันครับ
17-11-2010, 23:53
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ผมไม่ซื้อ Zoom HD ไว้อัดเสียงกีต้าร์แล้วครับ - by pood - 17-11-2010, 23:53

Forum Jump: