Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากปรึกษาอาการแบบนี้มันเสียที่อะไรครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: อยากปรึกษาอาการแบบนี้มันเสียที่อะไรครับ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่แก้ปัญหาใด้โดยไม่ต้องเสียเวลาและค่าใช้จ่าย ข้อควรระวังสำหรับ ES-1 system คือการเลือกใช้แต่ถ่านดีๆเท่านั้นครับ เหตุผลคือระบบปรีแอมป์ของ ES ต้องขยายสัญญาณจาก magnet เยอะมากจึงทำให้เกิดการกระชากไฟ (current surge) ค่อนข้างรุนแรง ถ้าใช้แบตห่วยๆหรือแบตที่ขนาดไม่ใด้มาตรฐานเป๊ะๆนี่แบตอาจบวมติดอยู่ในรังถ่านใด้ครับ ถ้าจะให้ชัวก็เลือกใช้แบต long life rechargable ที่ตอนนี้มีอยู่ยี่ห้อเดียวคือ Sanyo Eneloop ดีกว่าเพราะแบตพวกนี้ไม่กลัวเรื่องไฟกระชากครับ Taylor เองก็ทราบปัญหานี้และเปลี่ยนมาใช้แบต 9 V แทนใน ES-2

Sanyo Eneloop นี่เคยเอามาใช้กับ Takamine DSP/TDP และ DTAR Lock & Load เสียงดีกว่าแบต alkaline เยอะเลยครับแต่ไม่เคยลองกับ Taylor เพราะผมไม่มีเลยซักตัว

Taylor ES system ใด้ถูกบันทึกไว้ในประวัติศาสตร์ว่าเป็นอุปกรณ์เล็กๆที่สามารถล่มเว้บบอร์ดยักษ์ใหญ่ใด้เมื่อหกปีที่แล้ว เหตุเกิดจากสมาชิกของ Taylor Guitar Forum ใด้รุมด่าระบบนี้แบบไม่ไว้หน้าจนทาง Taylor ใด้ส่ง notice ไม่ให้เว้บนี้ใช้ชื่อ Taylor อีกต่อไป เว้บนี้เลยจำเป็นต้องเปลี่ยนชื่อ ลองทายซิครับว่าคือเว้บไหน
05-01-2011, 23:23
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: อยากปรึกษาอาการแบบนี้มันเสียที่อะไรครับ - by pood - 05-01-2011, 23:23

Forum Jump: