Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ
จังหวะ latin นั้นเป็นเรื่องของ rythm ล้วนๆครับ ก่อนที่จะฦึกเล่นก็ควรจะทราบความเป็นมาของมันก่อนเพื่อประดับความรู้

เมื่อร้อยปีก่อนนั้นดนตรีของคนชั้นสูงกับชั้นแรงงานนั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง คนชั้นสูงนั้นฟังเพลง classic และเต้นรำแบบ ballroom dance โดยใช้จังหวะ waltz เป็นหลัก ส่วนคนชั้นแรงงานซึ่งมีคนจากอาฟริกาและอเมริกาใต้นั้นจะสนุกสนานไปกับดนตรีที่มีชิวิตชีวาและใช้ percussion instruments เป็นหลัก จังหวะ latin นั้นเป็น rythm ของชนชั้นแรงงานและเพิ่งใด้รับการยอมรับจากชนชั้นสูงในยุค 1930s นี่เอง

การยอมรับนั้นก็คือการเอาจังหวะลาตินมาคิดท่าเต้นรำและเ้พิ่มเข้าไปใน ballroom dance ซึ่งแต่เดิมมีจัดแต่ในปราสาทราชวังแต่ในยุคนั้นกลายเป็นที่นิยมของคนทั่วไปครับ คนบุกเบิกที่สำคัญที่ทำให้จังหวะลาตินกลายเป็นที่นิยมอย่างสดๆก็คือ Cole Porter เมื่อเขาแต่งเพลง Begin The Beguine และ Night and Day ครับ

ลองมาดูท่าเต้นที่สวยงามของจังหวะลาตินในหังชิวประวัติของ Cole Porter ในปี 1943 กันครับ

ในสมัยนั้นกีต้าร์โปร่งยังเป็นเครื่องดนตรีของชนชั้นแรงงานอยู่นะครับ กีต้าร์เพิ่งเริ่มเข้ามามีบทบาทใน popular music ในยุค '50s ครับ

ในยุค '60s นั้นเป็นยุคที่โด่งดังของกีต้าร์ในดนตรีเกือบทุกประเภททั้ง rock, folk และลาติน ศิลปินลาตินที่โด่งดังในยุคนั้นก็คือ Antonio Carlos Jobim กับเพลงจังหวะ bossa nova ของเขาครับ

นักร้องจากอเมริกาใต้อย่าง Astrud Gilberto ก็ใด้รับความนิยมอย่างกว้างขวางในยุคนั้น

ส่วนด้านดนตรัร้อคนั้น Carlos Santana เป็นคนที่เอาจังหวะลาตินเข้ามาใช้สำเร็จเป็นคนแรกครับ

ในเมืองไทยตอนนั่้นเป็นช่วงที่มีความสับสนเรื่องดนตรีมากที่สุด พวกเด็กๆอย่างผมก็อยากจะเล่นแต่เพลงร้อคแต่ถ้าทำอย่างนั้นก็คงไม่มีใครจ้างไปเล่นเพราะไม่มีเวทีไหนที่ไม่มีฟลอร์เต้นรำ เราก็เลยต้องเล่นทั้งเพลงร้อคมันๆและเพลงจัวหวะ beguine, rhumba, cha cha, manbo, ด้วย นักดนตรีสมัคเล่นสมัยนั้นเลยคุ้นเคยกับเพลงและจังหวะลาตินเป็นอย่างมาก เมื่อเราไม่เล่นเพลงสุนทราภรณ์ก็เลยต้องเอาเพลงฝรั่งมาดัดแปลง rythm ให้เป็ยจังหวะลาตินเพื่อให้คนเต้นรำกันใด้ครับ

บังเอิญผมไม่ใช่นักดนตรีเลยไม่สามารบตอบเรื่อง pattern ใด้ คงต้องรอน้า sarun มาตอบครับแต่ความจริงผมว่าคุณน่าจะเล่นเป็นแล้วนะครับเพราะเพลงไทยสมัยนี้ก็เป็นจังหวะ bossa nova ซะกว่าครึ่งนะครับ

(This post was last modified: 08-01-2012, 03:31 by pood.)
08-01-2012, 03:14
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เพลง standard jazz ขอหน่อยคร้าบบ - by pood - 08-01-2012, 03:14

Forum Jump: