Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 2 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ลูกบิด ???? มันมีเกียร์ว่างด้วย เอาหละวา
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
RE: ลูกบิด ???? มันมีเกียร์ว่างด้วย เอาหละวา
โอวว์ เจอแระครับ คือหมุนขึ้นก็เป็น ครับ วันนี้มาสังเกตดีๆ แบบที่ น้าgman บอกครับ คือพอหมุนลง มันก็ว่างๆ แล้วพอหมุนขึ้นก็เป็น มันอยู่ในระยะเดียวกัน นัย ว่า ผมไปหมุนในช่วงว่าง ระหว่าง เกลียวครับ คือว่า เมื่อหนุนเกลียวขึ้น แกนมันก็หมุนตาม ทีนี้ พอเราหยุด แกนก็หยุดไปด้วย ตามธรรมดา ปรกติๆ ที่นี้พอถอยหลัง ถ้าแกนมันมีความฝืด กับร่องแกน มันก็จะไม่ทันที่จะคลายตัว เออธิบายงัยดีหว่า เอาเป็นว่าแบบนี้ครับ

ขอแยกการเคลื่อนที่ออกเป็นสองส่วนแล้วกัน คือ เฟืองและเกลียว กับ แกนพันสาย ซึ่ง แกนพันสาย จะหมุนก็ต่อเมื่อ

กรณีที่ 1เฟืองและเกลียว หมุน
กรณีที่2 แรงดึงจากสายทำให้มันหมุน

ในกรณีที่สองนี่เองที่เป็นปัญหาครับ คือการหมุนจากแรงดึงสายมันต้องมีแรงพอสมควร เพราะ แกนพันสายก็จะมีความฝืดอยู่พอตัว ถ้าแรงดึงสายไม่ชนะแรงนี้ฝืดนี้ มันก็จะไม่หมุน และเมื่อมันไม่หมุนนี่เอง พอเราถอยลูกบิด เกลียว มันก็จากออกจากเฟือง ทำให้เกิด ปรากฏการเกียร์ว่าง หรือที่น้า gman เรียกว่าอาการ slack

และด้วยแรงฝืดตัวเดียวกันนี่เอง เมื่อเราหมุนขึ้น อาการเกียร์ว่าง ก็ยังปรากฏอยู่ ผมเดาๆ เอาว่า ผมหมุนลงเล็กน้อยจนเกิดอาการ slack และถ้าปล่อยเอาไว้ซักพัก แกนพันสายมันอาจจะถูกแรงดึงของสาย จนมันคลายตัวหมุนลงมาแตะกับ เฟืองและเกลียว อาการเกียร์ว่างก็จะหายไป

ทีนี้ผมน่าจะหมุนขึ้นเร็วไป(จากการหมุนลงจนมันว่าง) จนแรงดึงสายยังไม่ปรากฏผล หรือยังไม่ส่งผลให้แกนพันสายขยับตัว มันก็เลยมีอาการเกียร์ว่าง ทั้งหมุนขึ้นและลง

ที่นี้ผมจะสรุปว่า ลูกบิดผมถือว่าปรกติใช่หรือไม่ครับ
23-01-2012, 15:41
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ลูกบิด ???? มันมีเกียร์ว่างด้วย เอาหละวา - by cort - 23-01-2012, 15:41

Forum Jump: