Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใช้ Capo แล้วเสียงหมดความกังวาลไปในทันที เกิดจากอะไรคับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ใช้ Capo แล้วเสียงหมดความกังวาลไปในทันที เกิดจากอะไรคับ
ปกติแล้ว เวลาหนีบคาโปเสียงกีต้าก็น่าจะยังกังวาลอยู่นะครับ
เพราะมันแน่นและมั่นคงกว่านิ้วคน
ถึงจะไม่กังวาลกว่าตอนไม่หนีบ แต่ต้องกังวาลกว่าตอนใช้นิ้วทาบแน่ครับ

อาจจะ action ต่ำไปรึป่าวครับ เห็นในอีกกะทู้นึงบอกว่าเสียงแปร่งๆด้วย
action ที่สูงกว่าเสียงจะดังและกังวาลกว่า ถ้ามันต่ำอยู่แล้วไปหนีบ capo อีก ก็อาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เสียงไม่กังวาลก็ได้ครับ
หรือไม่งั้นก็ capo หนีบได้ไม่สนิทพอ สายสั่นได้ไม่เต็มที่

ส่วนคาโปแบบในคลิป
ผมเห็นอาจารย์แกใช้วิธีหนีบโดยที่ไม่ได้หมุนอะไร ก็น่าจะของ Pickboy มั้งครับ
แบบนี้ครับ (แต่ในคลิป อ.บุญชอบเป็นสีดำ)

[Image: fc251_re.jpg]

ถ้ายี่ห้ออื่นที่มีรูปร่างแบบนี้มันจะต้องหมุนด้วยครับ
แบบนี้ของ Shubb

[Image: fc245_re.jpg]

แบบนี้ของ Planet Waves

[Image: 71m-tanjlml._aa1500_crop_re.jpg]

ของ Pickboy ผมซื้อมานานมากแล้วที่นครหลวงการดนตรีครับ (ร้านที่เป็นตัวแทนของ Ovation กับ Takamine)
สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า แต่สาขาอื่นก็น่าจะมีแหละครับ ราคาน่าจะ 600 หรือ 650 ครับ
10 กว่าปีแล้ว ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ ระวังหายอย่างเดียวพอ
03-10-2012, 15:40
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ใช้ Capo แล้วเสียงหมดความกังวาลไปในทันที เกิดจากอะไรคับ - by dear709 - 03-10-2012, 15:40

Forum Jump: