Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คอเจ็บเชิญทางนี้เลยครับ
Author Message
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

Likes Given: 0
RE: คอเจ็บเชิญทางนี้เลยครับ
ทำยังไงให้เสียงดีไม่มีตก อันนี้ ความสามารถยังไม่ถึงค่ะ
เอาแค่ ทำยังไงให้คอที่เจ็บและระคายคอหายเร็ว ๆ พอจะมีค่ะ
แบบที่น้าๆ แนะนำกันคือไม่ดื่มน้ำเย็น ไม่ทานของเย็นจัด
แต่ที่บ้าน เวลาเจ็บคอ (คือมีโรคประจำตัวกันคือโรคหอบหืด)
พอเริ่มเจ็บคอ ระคายคอ ไอมาก ๆ จะเริ่มมีอาการหอบถามหาทันที
(ทราบมาว่า บ้านน้าป๋อ และลูกๆ ก็เป็น)
แต่ก่อนเป็นแบบปางตายหลายทีเลยค่ะ แต่ตอนนี้ไม่เป็นมาเกือบ 10 ปีแล้ว
อยู่ดีดีมันก็หายเอง
1. อย่างแรกเลยนะคะ คือพ่อ ซื้อน้ำจับเลี้ยงมาต้มให้ดื่มอุ่น ๆ ช่วงที่เริ่มเจ็บคอ
แล้วมีอีกอย่างค่ะอันนี้ก็ดี (หล่อฮังก๊วย) เป็นก้อนเหมือนน้ำตาลใส่ในกาแฟ
แต่ตอนนี้หาซื้อไม่ค่อยได้ ละลายน้ำร้อน ดื่มอุ่นๆ ช่วยได้จริงๆ ค่ะ
2. ลุงจับไปฝึกวิธีหายใจ แบบที่นักร้องเค้าฝึกกันค่ะ เป็นการฝึกวิธีหายใจ
ให้ถูกวิธี คือหายใจเข้าท้องป่อง หายใจออกท้องแฟ๊บ เก็บลมให้เยอะๆ
หายใจเข้าให้ได้ยาวๆ ปล่อยลมได้ยาวๆ และหายใจให้ได้แบบนี้
จนเป็นไปเองโดยอัตโนมัติ
22-11-2007, 16:44
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: คอเจ็บเชิญทางนี้เลยครับ - by Ether - 22-11-2007, 16:44

Forum Jump: