Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
Author Message
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

Likes Given: 0
RE: เพื่อนฝากขายกีร์ต้า2ตัวครับ
sompongt Wrote:เล่นเป็นข้อๆ ไปแล้วกันนะครับ
1.) ให้สังเกตว่า ผมสมัครเข้าเว็บเมื่อวันที่ 20 กพ. 2551 นะครับ ไม่ใช่เพิ่งเข้ามาวันนี้ ไม่ใช่สมัครสดๆ เพื่อมาเขียนวิจารณ์ แบบตีหัวเข้าบ้านแล้วหนีไป

ยินดีมากเลยครับ?ที่น้าสมพงษ์ เลือดทหาร ( เอ๊ะ ใช่นามสถุลนี้รึปล่าว ไม่แน่ใจ อุอุ) มาสมัครเวปเราตั้งหลายเดือนแล้ว แต่ไม่เคยเข้ามาโพสต์ใด ๆ ที่จะก่อให้เกิดประโยชน์อะไรกับคนอื่นเลย...อยู่มาวันดีคืนดี มีการโพสต์ลงมาในกระทู้นี้เพราะอาจจะเข้ามาหาเศษกีตาร์ หรือกีตาร์ราคาถูก ๆ เมื่อเทียบกับราคากลาง ผมก็เลยดีใจมากเลยครับ ที่น้าได้แสดงตัวซักที หลังจากมีพฤติกรรมดูด ๆ ๆ อยู่หลายเดือน....ถ้าไม่มีกระทู้นี้เราคงไม่ได้รู้จักกันครับ ^^ ยินดีครับ

sompongt Wrote:2.) ผมไม่ได้เข้ามาตั้งตัวเป็นศัตรูของคนขาย หรือกับใครๆ โดยเฉพาะ เพียงแต่ผมแจ้งข้อมูลที่ผมหามาได้ ให้ทุกคนได้รู้ ผมไม่ได้บอกว่าผู้ขายค้ากำไรเกินควรนะครับ เขาเองก็อาจจะไม่รู้อะไรเลย ราคาตลาดก็ไม่รู้ ชนิดไม้ก็ไม่รู้ แต่อย่างน้อยคนอ่านควรรู้ราคาตลาดครับ

คนที่มาฝากขายกับพี่ ColdSteel นี่ไม่ดีเลยเนอะครับ เพราะเค้าเองไม่รู้อะไรเลย ราคาตลาดก็ไม่รู้ ชนิดไม้ก็ไม่รู้ เฮ้อ...ไม่ไหว ไม่ไหว เค้ารู้แค่ว่านั่นคือสมบัติของเค้าแล้วเค้าก็รู้ว่าเค้าอยากได้สิ่งตอบแทนเป็นเงินจำนวนเท่านั้นที่เค้าแจ้งไป แล้วก็ไม่ได้ขืนใจใครเพื่อเอาเงินคนนั้นมาแล้ว ยัดเยียดขับไล่ไสส่งกีตาร์ให้คนนั้น......สู้น้าสงพงษ์ก็ไม่ได้รู้ทุกอย่างเลย ข้อมูลจาก Search Engine ละเอียดยิบ เสียดายที่ไอ้เวปพวกนี้มัน หาไม่ได้ว่า ?กีตาร์ที่เค้ามาฝากขายมีคุณค่าทางจิตใจ หรือคุณสมบัติอื่นใด ที่เพิ่มเติม และเจ้าของมีความต้องการแลกกับเงินจำนวนที่เค้าตั้งขึ้นมาด้วยเหตุใด? ไม่ทราบว่าน้าสมพงษ์ ชอบไก่รึป่าวครับ แต่ผมว่าท่าทางจะชอบ เนื่องจากอุปนิสัยในการซื้อที่ต้องเช็คราคากลางก่อน อย่างพวกไก่ซีพี อะไรเนี่ยที่พอดูราคากลางตอนเช้าจากหนังสือพิมพ์ปุ๊ป แล้ว ก็ไปเดินหาตามร้านอาหารที่นำไก่มาแปรรูป แล้วก็บอกกับคนขายว่า ?เฮ้ เมื่อเช้าผมเปิดหนังสือพิมพ์ดู มันกิโลกรัมละ 50 บาทเองทำไมคุณเอามาทอดแล้วขายตั้ง 90 บาท? แพ๊ง แพงครับ ไก่ เอ๊ก อี้ เอ๊กกกกก

sompongt Wrote:3.) แค่ผมบอกว่า ราคาตลาดเป็นอย่างนี้ ราคาตั้งขายมันสูงเกินไป (มีแหล่งอ้างอิงได้ ไม่ได้นึกคิดเอาเอง) มีคนดาหน้าออกมาแก้ต่างเต็มเลย พยายามดิสเครดิตว่าผมไม่มีตัวตนบ้าง ตั้งระบบการคิดราคาแบบใหม่บ้างบวกทุกอย่างให้ราคามันแพงที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

เห็นใจน้าสมพงษ์อีกแล้วครับ...ต่อจากข้อเมื่อกี้ที่ไก่ราคา 90 บาท..... คนขายมันบวกแพงนะครับตั้งประมาณ 40% นิสัยไม่ดีจริง ๆ .... แค่เอาไก่มาขายแล้วกับอีแค่ เสียค่าเครื่องปรุง,น้ำมันทอดไก่, ค่าสถานที่เช่าแผง ไหนเจ้าของจะขึ้นราคาทุกวันอีก,ค่าเสียเวลาที่ต้องเตรียมของมาขาย หรือจะบางวันก็ขายไก่แล้วเหลือคนขายขาดทุนอีก... ดูซิยังมาบวกราคาเราซะแพงเว่อร์ สู้เราเดินเข้าไปในโรงงาน ขอซื้อไก่มาเองหนึ่งกิโล ดีกว่าเนอะน้าสมพงษ์ครับ ทำกินเองเลยไม่ต้องคบใคร ชีวิตชั้นไม่ต้องมีเพื่อนฝูง เพราะชั้นไม่อยากเสียเพิ่มอีก 40 บาท?แถมหลังซื้อไก่เสร็จเดินผ่านมาเยอะเย้ยไอ้คนขายไก่ที่บวกแพงอีก ถ่มน้ำลายใส่ใกล้ ๆ หน้าร้านมันด้วย ดันขายแพงดีนัก...แล้วน้าสมพงษ์คงจะอิ่มเอมกับไก่ของน้านะครับ ท่าทางน้าคงจะชอบไก่แล้วล่ะซิ

เอ๊ะผมมันโง่จริง ๆ เลย น้าเข้ามาเวปนี้หาซื้อกีตาร์นิ ... ไม่ใช่ซื้อไก่ เผอิญเห็นน้าใช้หลักการเดียวกันเลยเข้าใจว่าน้าซื้อไก่

sompongt Wrote:5.) คุณ Grid... ผมไม่ใช่กูรูหรอกครับ ข้อมูลเรื่องกีตาร์อ่อนมาก อาศัย search engine เอาทั้งนั้น คุณไม่ได้อยากรู้จักผมจริงๆ หรอกครับ

เพื่อน Grid คร๊าบบบบบบบบบ อย่าไปคาดคั้นน้าเค้าเลยคร๊าบบบบบบบบบบบบบ จริง ๆ น้าเค้าอาจจะหาข้อมูลมากมาย จนเค้าเก่งมาก ไม่อยากบอกเราต่างหากเพราะข้อมูลเค้ามากเกินไป อย่างคุณและผมเนี่ยมันสมองมันต่ำต้อย เกินกว่าที่เค้าจะถ่ายโอนข้อมูลมาให้ได้ ต้องขอบคุณน้าเค้าอีกซะด้วยที่เค้าอยากให้รู้จักที่จะพึ่งพาตนเอง เพราะการพึ่งพาตนเองในสังคมสมัยนี้สำคัญนะครับเพื่อน Grid .... คนบางคนเนี่ยมีปมด้อยจากการต้องพึ่งพาตนเองตลอดเวลา เถรตรงมาก ขวานผ่าซากอีก วันนึงถ้าเค้าไปเจอ คนถูกมีดแทงเลือดโชกจะข้ามถนนตรงโรงพยาบาลเพื่อเข้าห้องอุบัติเหตุ คนเยี่ยงนี้อาจจะรีบเข้าไปห้ามเพราะไฟคนข้ามตรงสี่แยกยังเป็นสีแดงอยู่ก็เป็นได้นะครับ เพราะเค้าคือซุปเปอร์ฮีโร่ ที่ต้องรักษาความถูกต้องครับ

sompongt Wrote:6.) แม้ว่าผมจะไม่มี รูปถ่าย ไม่เคยไป meeting และไม่รู้จักกับใครในเว็บนี้เป็นการส่วนตัวสักคน แต่อย่ามาสนใจข้อมูลส่วนตัวของผมกันเลยครับ ผมก็แค่มือใหม่หัดเล่น ฝีมือกระจอกมาก มาสนใจข้อเท็จจริงที่ผมนำเสนอดีกว่า

โถน้าสงพงษ์ นอกจากจะช่วยให้ข้อมูลราคากีตาร์ที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่งกับสมาชิกเราแล้วยังถ่อมตัวอีก ช่างน่านับถือจริง ๆ ครับ แต่สมัยนี้ถ้าเราจะเลือกซื้อสินค้า เราก็ต้องดูโรงงานว่ามีมาตรฐานแค่ไหน ความน่าเชื่อที่แค่ไหน...นักศึกษาทำโปรเจค,thesis ข้อมูลที่นำมาประกอบต้องบอกว่านำมาจาก บทความไหน ตีพิมพ์วันที่เท่าไหร่ Journal ชื่ออะไร ใครคือคนทดลอง......

แต่น้าสมพงษ์เป็นคนที่ดีและถ่อมตัวขนาดนี้....พวกเราก็เชื่อข้อมูลน้าสมพงษ์แน่นอนครับ ไม่ต้องบอกหรอกครับว่านำมาจากเวปไหน?
รายละเอียด สภาพ ลักษณะกีตาร์ตัวนั้นเป็นเยี่ยงไร?
ถ้าเป็นซีรี่ย์เดียวกัน ตั้งขาย 10 ตัว , 8 ใน 10 ตัวจะราคาเท่านี้มั้ย?
ไม่ต้องมีแหล่งอ้างอิงครับ แค่ตัดโพสต์โง่ ๆ บอกรายเอียด โคตรจะเยอะแบบที่ทำมาเท่านี้ก็พอครับ

แล้วยิ่งน้าสมพงษ์น่าเชื่อถือซะขนาดนี้ น้าเป็นลูกเหล่า เต้าใคร , ทำงาน หากินยังไง , การศึกษามีมั้ย ใครอบรมสั่งสอนเรื่องสัมมาคารวะ เรื่องอ่อนน้อมถ่อมตน
ไม่สำคัญหรอกครับ เราเชื่อน้าทุกอย่างอยู่แล้ว

sompongt Wrote:8.) คุณ pood ครับ ที่ผมรู้มาเขาคิดราคาที่ 35 บาทต่อ 100 เยนครับ และค่าขนส่งคิด 4,000 บาทครับ ไม่ใช่ 5,000 บาทถ้าใช้บรรทัดฐาน สินค้าบวกค่าขนส่งอย่างคุณ pood คำนวณ อย่างนั้นต่อไปนี้ระบบการซื้อขายเครื่องดนตรีในประเทศไทย ต้องเปลี่ยน ใหม่หมดครับ กล่าวคือ ต้องรวมราคาค่าขนส่งจากประเทศผู้ผลิตมายังประเทศไทยด้วย เพราะกีตาร์ที่ผลิตเองในเมืองไทยแทบไม่มีเลย ต้องข้ามน้ำข้ามทะเลมาทั้งนั้น (กีตาร์คาราบาวยังผลิตในประเทศจีน) เอาอย่างนั้นกันเลยเหรอครับหรือว่าวิธีการคำนวณที่คุณพยายามสาธยาย มาทั้งหมด(บวกค่าขนส่งเพิ่ม) ใช่กับแค่กีตาร์ตัวนี้ตัวเดียว เพียงเพราะว่าคนขายเป็นเพื่อน เป็น
คนที่อยู่ในเว็บมานาน แค่นั้นหรือ ???

ข้อมูลน้าสมพงษ์ ดีจริง ๆ อีกแล้วครับท่านผู้ชม ... จริง ๆ ด้วย ?รู้มา?............แต่กรณีของน้า Pood เพียงแค่ว่าเค้า ?ซื้อมา? ครับ...........แหมอิจฉาน้าสมพงษ์นะครับ....ถ้าวันใดได้ไปรู้เรื่องท่องอวกาศของนักบินอวกาศมา คงเต็มเปี่ยมและอัดแน่นไปด้วยประสบการณ์ กะอีแค่คำว่า ?รู้มา?

sompongt Wrote:10.) หลังการตรวจสอบ ผมไม่คิดจะซื้อในราคา 26,500B อยู่แล้วครับ แม้ว่าจะขายให้ผมในราคาเพียงแค่ 10,000B เท่าราคาญี่ปุ่น ผมก็ไม่ซื้อหรอกครับ ไม่มีใครซื้อกีตาร์ไม้อัดทั้งตัวในราคา 10,000 บาทหรอกครับ ยังไม่เคยได้ยินมาก่อน ถ้าคุณเคยเจอช่วยบอกผมด้วยครับ (คนที่ซื้อในราคา 26,500 บาท รวยอย่างเดียวไม่พอหรอกครับ ต้องมีคุณสมบัติอื่นเพิ่มด้วย นอกจากนั้น ยังคงต้องจัดเป็นกีตาร์ไม้อัดทั้งตัว ที่ราคาแพงที่สุดที่มีการซื้อขายกันในประเทศไทยด้วยครับ)
อีกอย่าง ผมเป็นคนที่ถ้าพบเหตุไม่ชอบมาพากล ผมจะแจ้งให้คนอื่นทราบด้วยครับ ไม่เก็บไว้รู้แค่คนเดียวหรอกครับ นี่คงเป็นนิสัยผมที่ต่างจากคุณ ยอดเยี่ยม69 ครับ ผมแค่ไม่อยากให้เพื่อนร่วมโลกเป็นหมูวิ่งไปชนปังตอ
อุปมาอุปมัย ได้เหมือนกรณี มีอู่ซ่อมรถแห่งหนึ่ง คิดค่าซ่อมแพงมาก แพงกว่าอู่อื่นๆ (ศัพท์ที่คุ้นหูคือ โดนฟันหัวแบะ) ผมผ่านไปรู้เข้า
เลยนำมาบอกทุกคน แต่กลับมีคนมาบอกว่า รู้แล้วก็เก็บไว้ในใจคนเดียวสิ หรือบอกเฉพาะเพื่อนสนิทดีกว่า แล้วปล่อยให้มีใครสักคนมารับ
เคราะห์โดนฟันหัวแบะไปเหรอครับ
เชื่อไหมครับว่า คนที่ออกมาตอบโต้ ปะทะกับผมแบบตรงไปตรงมาน่ะ พูดผ่านหน้าเว็บ ลงกะทู้เลย
แต่มีคนที่แสดงความเห็นอกเห็นใจผมนะครับ ส่งข้อความส่วนตัวมาหา ผมก็ขอบคุณในน้ำใจไมตรีที่มีให้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
แสดงว่าคนที่เห็นด้วยกับผมก็มี แต่เขาไม่อยากแสดงตัวให้โจ่งแจ้งชัดเจน กลัวเสียไมตรีกับพวกขาเก่าทั้งหลาย
คนที่นี่แปลกนะครับ เห็นสิ่งผิดปกติ กลับบอกให้นิ่งเฉย แถมยังมาแก้ต่างให้กันเสียอีก มันจะเสียผู้ใหญ่ เสียกันไปทั้งเว็บหมดนะครับ

โถน้าสงพงษ์ท่าทางจะใช้หลักพึ่งพาตนเอง แบบที่ผมกล่าวข้างต้นซะจริง ๆ ด้วย เพราะมีน้า ๆ หลายท่านเลย ที่ออกมาป่าวประกาศว่า ?ข้าเนี่ยแหละ ที่ซื้อกีตาร์ไม้อัดราคามากกว่า 10,000 บาท แถมทุกท่านมีตัวตนจริง มีเบอร์โทร ตรวจสอบได้? โถแสดงว่าน้า ๆ หลาย ๆ ท่านที่ออกมาประกาศตัว คงจะมีคุณสมบัติอื่นที่นอกจากรวยอย่างเดียวไม่พอดั่งที่น้าสมพงษ์ว่าไว้ เป็นแน่แท้...

ไหน ๆ น้าสมพงษ์ก็รู้หรือพยากรณ์คุณสมบัติของน้า ๆ หลาย ๆ ท่านที่ซื้อกีตาร์ไม้อัดราคามากกว่าหมื่น และบางท่านผมก็สนิทมากซะด้วยซิ เลยอยากรบกวนน้าสมพงษ์นิดนึงครับ จากใจร็อคน้อย ว่า Search Engine ที่ว่าเนี่ยหาข้อมูลของคำว่า ?เพื่อน? ได้มั้ย หรือทุกวันนี้น้าสมพงษ์ หาเพื่อนจาก 1900-1900-xx ครับ

sompongt Wrote:11.) ผมว่าเรื่องนี้ เป็นเรื่องเด็กใหม่ลูบคมผู้อาวุโสมากกว่า พวกคุณไม่อยากให้เพื่อนคุณมีตำหนิ หรือดูไม่ดี จึงออกมาดิสเครดิตผมใช่ไหม อย่าปล่อยให้ความสนิทสนมส่วนตัว หรือแค่อยู่มานานกว่า ทำให้หลักการความถูกต้องมันถูกบังตา พวกคนในเว็บไปหมดเลยครับ

แหมเป็นคนถูกต้องซะทุกอย่างจริง ๆ ด้วย...เหมือนที่ผมยกตัวอย่างคนถูกมีดแทงจะข้ามถนน ไว้ด้านบนจริง ๆ ครับ น้าสมพงษ์เครดิตเยอะหรอครับ เห็นพูดเกริ่นมาครั้งสองครั้งแล้ว...และก็ไม่มีใครในเวปนี้กล้ามาดิสเครดิตน้าหรอกกระมังครับ แต่ผมรู้สึกว่า เครดิตที่เหลืออยู่โปรดรักษาไว้ให้ดีเถอะครับ

sompongt Wrote:12.) สุดท้าย ผมขอสรุปว่า คนในเว็บนี้มองเหตุการณ์ที่ว่า กีตาร์ราคาตลาดโลกอยู่ที่ 12,000 บาท แต่นำมาขาย 26,500 บาท เป็นเรื่องปกติธรรมดาแล้วกันนะครับ ผมไม่ดีเองที่นำข้อมูลมาบอกให้ทุกคนได้รู้ ที่จริงผมควรจะรู้แล้วเงียบไว้ดีกว่า

อย่าเพิ่งน้อยใจตอนจบซิครับทุกคนก็รู้ว่าน้าเป็นคนดี รักเพื่อน ไม่อยากเห็นเพื่อนเป็นหมูวิ่งชนปังตอ เป็นผู้ผดุงคุณธรรม ไม่ชอบเห็นสิ่งผิดแปลกในสังคม ยอมไม่ได้เมื่อมีคนถูกเอารัดเอาเปรียบ
แหมน้านี่สงสัยอยู่สำนักสวัสดิการสังคมช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ จริง ๆ แต่ก่อนอื่น หาเพื่อนให้ได้ก่อนดีกว่าครับ โทรไปเลยครับ 1900-1900-xx แบบที่ชีวิตน้าถนัดแหละ

จากร็อคน้อย รักใครรักจริง เกลียดใครถ้ารู้ว่าหายใจอยู่บนโลกเดียวกันยังแย่เลย
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
(This post was last modified: 12-05-2008, 00:31 by Therock.)
11-05-2008, 23:57
Find Like Post Reply

Messages In This Thread

Forum Jump: