Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ
papachill Wrote:แถวบ้านผมที่ลำปาง มีโรงพยาบาลช้าง ของในหลวงครับ และก็มีข่าวว่าโดนแอบตัดงาบ่อยๆ เพราะจะมีช้างส่วนนึงที่เขาปล่อยให้หากินตามธรรมชาติ เตรียมปล่อยกัลบเข้าป่า ครับ ทุกวันนี้ก็พอมีอยู่ แต่ผมไม่มีข่อมูลว่าช้างที่ตายงาเค้าจะเอาไปขายยังไงหรือควานเก็บไว้ ไว้กลับบ้านจะลองแวะไปหาข้อมูลดูครับ

ที่ลำปางมีศูนย์คชบาล สำคัญอยู่ 2 แห่งครับ แห่งแรกอยู่ทางไป อ.งาว เดิมเป็นโรงเรียนฝึกช้าง แต่ปัจจุบันเปรียบเสมือน "บ้านช้างชรา" คือคอยเลี้ยงดูช้างแก่ ที่ปลดระวางของ ออป., อีกแห่งอยู่ที่ บ้านทุ่งเกวียน อ.ห้างฉัตร บนเส้นทาง ลำปาง-เชียงใหม่ ที่นี่ปัจจุบันเป็นศูนย์ฝึกช้าง มีการแสดงทุกวัน และเป็นโรงช้างต้น รวมถึงโรงพยาบาล กับอีกหลาย ๆ อย่างที่มีเอกชนเข้าไปอาศัยพื้นที่...
...โกดังของศูนย์ช้างที่นี่แหละครับ อาจพูดได้ว่า เก็บรักษางาช้างไว้มากที่สุดในประเทศไทย...

กิจกรรมประจำอย่างหนึ่งของศูนย์ช้างลำปาง คือโครงการ "คชบาลสัญจร" พูดง่าย ๆ คือ "หมอรักษาช้าง" ออกตระเวนรักษาช้างให้ฟรี ทั่วประเทศ...

ถ้าน้า papachill จะแวะไปเที่ยวหรือหาข้อมูล
ปกติเจ้าหน้าที่ศูนย์ฯ น่ารักอัธยาศัยดีครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
28-07-2008, 09:33
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: TusQ Saddle มีขายที่ร้านไหนบ้างครับ - by LittleNomad - 28-07-2008, 09:33

Forum Jump: