Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เล็บมือขวา
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: เล็บมือขวา
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ไว้เล็บมือขวา อยากบอกว่าของอย่างนี้มันอยู่ที่ความถนัดส่วนตัวครับ ทั้งเรื่องเสียงที่ได้เวลาที่เราใช้เล็บในการเล่นและทั้งความถนัดเวลาที่เราเล่น เพราะถ้าเราไว้เล็บยาวไปก็จะทำให้เล่นได้ไม่พริ้วเพราะเล็บมันจะไปติดสายที่เราดีดไว้หรือเล็บอาจไปเกี่ยวกับสายอื่นได้ ถ้าไว้เล็บสั้นเกินไปก็อาจทำให้เสียงที่ได้ไม่ใสเท่าที่ควร(ตามที่ผมเคยลองไว้เล็บและลองเล่นดูนะครับ) สำหรับเล็บของผมแล้วผมจะรู้สึกได้ทันทีว่ามันยาวเกินไปทั้งการมองและความรู้สึกเวลาเล่นกีต้าร์ ผมชอบไว้เล็บความยาวไม่เกิน 5 ซม.วัดจากส่วนของปลายนิ้วด้านหน้า(แต่เวลาผมตัดเล็บผมก็ไม่ได้มานั่งวัดหรอกนะว่ามันยาวเท่าไหร่ ผมก็ตัดตามความรู้สึกว่ามันพอดีรึยัง) ผมแนะนำว่าตอนแรกๆไว้เล็บให้ยาวพอประมาณก่อน อาจให้ยาวเลยออกมาจากปลายนิ้วสักเล็กน้อยแล้วเราก็ค่อยๆเล่นไป ปล่อยให้เวลามันผ่านไปเพื่อให้เล็บยาวขึ้น เมื่อไหร่ที่เรารู้สึกว่าเราเล่นกีต้าร์สนุกกับความยาวของเล็บประมาณนี้ ทีหลังเราก็ตัดให้มันยาวประมาณนี้ ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ยังไงน้าก็ควรจะลองไว้เล็บดูก่อนทั้งยาวและทั้งสั้น ส่วนวิธีถนอมเล็บของผมก็ไม่มีอะไรครับ แค่เวลาที่เราต้องใช้มือขวาเวลาทำอะไรก็แค่ระมัดระวังสักหน่อย และอย่าให้เล็บไปขูดกับอะไรที่มันทำให้เล็บเราหักหรือไม่เรียบ
อ้อ ผมแนะนำอีกนิดหนึ่งคือหลังจากตัดเล็บแล้วควรจะตะไบเล็บให้เรียบเสมอกันด้วยเพื่อเสียงที่ได้จะได้ดีกว่าเล็บที่เรียบไม่เสมอกัน และอย่าตัดเล็บให้แหลมหรือกว้างเกินไปเพราะจะส่งผลต่อความถนัดและเสียงที่ได้เวลาที่เล่นกีต้าร์ แต่อย่างไรๆก็ต้อง...ลอง...อย่างเดียวครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
09-08-2008, 21:35
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
เล็บมือขวา - by THOCHIO - 09-08-2008, 16:27
RE: เล็บมือขวา - by gong_bee_gees - 09-08-2008, 21:35
RE: เล็บมือขวา - by SARUN - 12-08-2008, 15:04

Forum Jump: