Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การรีดหรือเค้นศักยภาพของกีต้าร์ตัวเก่าที่มีอยู่
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: การรีดหรือเค้นศักยภาพของกีต้าร์ตัวเก่าที่มีอยู่
ถ้าสายแข็งและสูงปรับแอคชั่นอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องฝน saddle ลงด้วย ถ้าเป็นกีต้าร์ราคาไม่แพงควรเช็คความสูงของสายตรง nut ด้วยว่าเขาบากมาลึกพอดีหรือเปล่าจากโรงงาน

ถ้าความสูงของสายต่ำลงความดังจะน้อยลงครับแต่ก็คุ้มกับการที่เล่นง่ายขึ้นโดยเฉพาะพวกกีต้าร์ acoustic electric ที่เสียบแอมป์ใด้อยู่แล้ว ก่อนอื่นลองวัดความสูงของสายหกตรง 12th fret ดู ถ้าต่ำกว่าสามมิลลิเมตรก็ถือว่าโอเคอยู่แล้ว ส่วนจะต่ำกว่าใด้แค่ไหนมันขึ้นอยู่กับน้ำหนักมือและสไตล์การเล่นของคุณครับ อย่างผมเองชอบสูงๆเพราะผมมือหนักขึนตั้งต่ำ buzz กระจาย เทคนิคการ strum ก็มีส่วนอย่างมากด้วยครับ ผมเคยเอากีต้าร์ไปให้ช่างจง set up ให้ปรากฏว่า buzz ตอนผมลองแต่ไม่ยักกะ buzz ตอนช่างจงลองแบบนี้เป็นต้น

เรืองการโมกีต้าร์โปร่งนั้นผมไม่เคยทำเลยครับเพราะผมถ้าเสียงมันไม่ถูกใจผมก็ไม่ซื้อดังนั้นถ้าเสียเงินซื้อมาแล้วจะไปโมมันอีกทำไม เรื่องนี้ผู้เชี่ยวชาญน่าจะมีหลายคนนะครับอย่างน้าโจ๊กและน้าป้อปปี้เป็นต้น
25-12-2008, 11:50
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: การรีดหรือเค้นศักยภาพของกีต้าร์ตัวเก่าที่มีอยู่ - by pood - 25-12-2008, 11:50

Forum Jump: