Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รอยcrackแบบนี้มันแก้ได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: รอยcrackแบบนี้มันแก้ได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ
ผมลองค้นดูในเว้บเลยทราบว่าคุณ noname (ไม่เรียก "น้า" ก็ใด้) ใด้ตามหา Taylor รุ่นนี้มาเป็นเดือนและทำการค้นคว้าอย่างละเอียดแล้ว ผมขอให้ความเห็นแบบกำปั้นทุบดินเลยแล้วกันเพราะคุณมีเวลาเหลือไม่มากที่จะต้องตัดสินใจแล้ว

ผมเคยใด้ยินเสียงรุ่นนี้อยู่ตัวเดียวคือตัวของคุณ Yodchula ผมว่าคุณคิดไม่ผิดหรอกครับที่เลือกรุ่นนี้ ถ้าดูจากตัวเลือกเพียงสองตัวผมมีความเห็นดังนี้ครับ

1. ตัวที่ต้องสั่งทำมีจุดอ่อนอยู่สองอย่างคือลายไม้ที่ไม่ตรงอย่างที่คุณชอบและมาไม่ทันก่อนคุณกลับเมืองไทย จุดอ่อนอีกอย่างที่สำคัญคือคุณไม่รู้ว่าเสียงมันจะดีแค่ไหน (ผมเองเคยมีประสพการณ์ที่ผิดหวังกับ custom shop ของ Taylor มาแล้วจนต้องขายกีต้าร์ทิ้ง) ส่วนเรื่องราคานั้นผมว่าคุณหาใด้ถูกสุดแล้วครับ

2. ตัว NOS ที่ Guitar Center ผมว่าเขาขายแพงมากครับตามสันดานของบริษัทนี้
ผมว่ากีต้าร์ที่ค้างสต้อคมาเจ็ดแปดปีแถมมีตำหนิเขาน่าจะขายในราคาเท่าทุนหรือขาดทุนด้วยซ้ำแต่นีดันทะลึ่งมาขายราคากีต้าร์ใหม่ ถ้าเป็นผมก็คงปล่อยให้มันเก็บเอาไว้บูชาต่อไป ร้านนี้มันไม่เดือดร้อนหรอกครับ เรื่องที่มันบอกว่าถ้าเอาไปซ่อมและติด pickup ให้คุณใด้ในเวลาสองอาทิตย์นั้นผมว่าเป็นเรื่องตอแหลแน่นอนเพราะแค่ส่งไปส่งกลับก็แปดวันแล้ว การซ่อมสีกีต้าร์มันก็ไม่ใด้เร็วเหมือนการซ่อมสีรถยนตร์นะครับและอย่าลืมว่าเขาต้องรื้อกีต้าร์ออกมาเป็นชิ้นๆเพื่อเจาะใส่ระบบ ES ด้วย

ถ้าราคาต่ำสุดที่คุณใด้มาคือ 6,765 USD หรือประมาณ 243,000 บาทแต่ไม่รวมค่าส่ง ภาษีและความเสี่ยงในการส่งตามหลังมาเมืองไทยซึ่งน่าจะไม่น้อยกว่าหนึ่งหมื่นบาท ผมคิดว่าคุณน่าจะหาตัวเลือกอื่นไว้เผื่อด้วยก็ดีครับ

ผมว่า "กีต้าร์ในฝัน" ของคุณมันมีตัวตนอยู่แล้วในเมืองไทยแต่ว่ามันมีเจ้าของแล้วคือคุณ Yodchula ซึ่งบางครั้งบางคราวก็ยอมปล่อยกีต้าร์ออกมาบ้างแล้วแต่อารมย์แต่ถ้าไม่อยากปล่อยเอาทองเท่าหัวไปเสนอก็คงไม่ปล่อยครับ

ดังนั้นถ้าคุณไม่อยากเสียโอกาสในการหิ้วกีรต้าร์กลับเมืองไทยผมขอเสนอทางเลือกให้อีกทางครับ

http://www.dreamguitars.com/index.php

ร้านนี้เป็นร้านขายกีต้าร์โปร่งไฮเอ็นด์ทั้งมือหนึ่งและมือสองที่มีน้าๆในบ้านนี้เป็นลูกค้าประจำอยู่ ตอนนี้ในสต้อคเขาไม่มี PS14 แต่มี PS12 Brazilian ปี 1997 อยู่ตัวนึงครับ

http://www.dreamguitars.com/preowned/tay...03140/.php

ราคาตั้งอยู่ที่ 4,495 USD แต่เขาลดใด้อีดครับถ้าคุณโทรฯหรืออีเมล์ไปคุยกับเขา
หรือคุณจะ PM มาถามคุณ Yodchula ว่าอยากใด้ตัวไหนแล้วหิ้วมา trade กับ PS14CE ก็ไม่ผิดกติกาครับ
26-04-2009, 12:56
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: รอยcrackแบบนี้มันแก้ได้ง่ายๆหรือเปล่าครับ - by pood - 26-04-2009, 12:56

Forum Jump: