Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องของ piezo ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เรื่องของ piezo ครับ
ขอแบ่งเป็นสองคำตอบนะครับคือเรื่อง piezo กับ preamp

เรื่อง piezo นี่ส่วนใหญ่จะใช้เป็นแบบแข็ง มีอยู่สามเจ้าที่ทำทั้งแบบแข็งและแบบสายถักคือ Fishman, LR Baggs และ DTAR ถ้ามีทั้งสองแบบรุ่นแข็งจะแพงกว่ารุ่นสายถักครับ พวกสายถักนี่สัญญาณน่าจะอ่อนกว่าและต้อง EQ มากกว่าเพราะ piezo แบบ passive นี่ไม่มียี่ห้อใหนใช้สายถักเลย เท่าที่เคยใช้มารุ่นสายถักเสียงก็ไม่ใด้แพ้รุ่นแข็งแต่พอใช้ไปนานๆบางตัวจะมีปัญหาเรื่อง balance ระหว่างสายจนต้องถอดออกมาทำ saddle ใหม่ครับ ข้อใด้เปรียบของแบบสายถักคือมันใช้ใด้ทั้ง saddle แบบกว้างและแบบแคบแถมยังมีความยาวเหลือเฟือเลยใช้กับกีต้าร์ 12 สายใด้ด้วย

ส่วนเรื่อง preamp นั้นถ้าตัวรับสัญญาณเป็น piezo crystal ก็ทำหน้าที่ขยายสัญญาณอย่างเดียวครับเพราะตัว pickup แบบนี้มันค่อนข้างจะ flat อยู่แล้วถ้าว่า
กันตามทฤษฏ๊แต่ตามความเป็นจริงแต่ละเจ้าก็ออกแบบให้มี EQ ในตัวและมี notch filter เพื่อลด piezo quack แตกต่างกันไปเสียงมันก็เลยไม่เหมือนกัน

ผมเองไม่ค่อยชอบปรีแอมป์ที่ปรับแต่งจนเสียงกีต้าร์อลังการเกินจริงครับ เท่าที่เคยลองมาเสียงออกแอมป์นั้นขึ้นอยู่กับกีต้าร์ 90% และ pickup 10% นอกจากรุ่นที่เขาออกแบบมาเป็น acoustic-electric จากโรงงาน
22-06-2009, 12:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: เรื่องของ piezo ครับ - by pood - 22-06-2009, 12:38

Forum Jump: