Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้าระหว่างโน้ต มี 1/4 เสียง...
Author Message
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: ถ้าระหว่างโน้ต มี 1/4 เสียง...
ขอบคุณมากครับ น้าTeera และน้ายอดจุฯ
เป็นเรื่องที่ผมไม่ทราบมาก่อนเลย

น่าสนใจดีนะครับ
แล้วอย่างพวกเครื่องดนตรีโบราณของอินเดียที่ว่านี่
ถ้าแบ่งซอยถี่ขนาดนั้น แล้วสมัยโบราณเค้าจูนเสียงกันยังไงครับ
มันมีเครื่องวัดความถี่แบบโบราณอะไรทำนองนั้นไหมครับ
หรือว่าใช้หูของคนที่ชำนาญอย่างเดียวเลย

ขอถามน้ายอดอีกนิดนึงนะครับ หรือท่านผู้รู้ที่กรุณา
เวลาเค้าบันทึก 1/2,1/3,1/4 บนบรรทัด 5 เส้นนี่ เค้าเขียนไว้ตรงไหนเหรอครับ
ผมเคยเห็นก็แต่ใน TAB กีต้าร์ที่ให้ดันสายไปเท่าไหร่ๆ
แต่บรรทัด 5 เส้น ไม่เคยเห็นเศษส่วนแบบนี้เลย
แล้วมันใช้ได้กับเฉพาะเครื่องสายหรือเปล่าครับ
ถ้าเล่นไปด้วยกับเปียโน
เจ้าเปียโนก็เล่นโน้ตเศษส่วนพวกนี้ไม่ได้ อย่างนั้นหรือเปล่าครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
11-03-2009, 08:49
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ถ้าระหว่างโน้ต มี 1/4 เสียง... - by Maew141 - 11-03-2009, 08:49
hidden - by Katayoot - 13-03-2009, 01:34

Forum Jump: