Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ชีวิตที่ต้องเลือก
Author Message
myakira Offline
NPFC - Na Ping Fan Club

Likes Given: 0
ชีวิตที่ต้องเลือก
[Image: P1040367m.jpg]

วันหยุดยาวหน้าร้อนอย่างนี้ ใครๆ ก็ไปทะเลกันหมด คงไม่มีที่ไหนจะหลบหน้ามนุษย์ได้ดีเท่ากับการหนีร้อนไปพึ่งร้อน คิดได้แล้วก็กวาดหนังสือกับเสื้อผ้าใส่กระเป๋าไปเมืองเก่าสุโขทัยซะงั้น

คราวนี้เลือกที่พักใกล้ๆ อุทยานประวัติศาสตร์ เพราะอยากปั่นจักรยานเล่นแก้ร้อน (???) ...เหอๆๆ..สมใจหละ ยังไม่ทันออกถนนใหญ่เหงื่อก็เริ่มซึมแล้ว ? ?ปั่นให้เร็วขึ้นดีกว่า ลมจะได้ตีเยอะๆ เผื่อจะเย็นขึ้นบ้าง? จากนั้นก็ปั่นมันโลด ปัญหามันอยู่ตรงตอนออกถนนใหญ่นี่สิ .....อิ๊บอ๋ายแอ๊ววว !!! .. มังเปงไฮเวย์นี่หว่า !!!!! ถ้าโดนสอยที่นี่มีหวังเสร็จกัน เพราะไม่ได้บอกที่บ้านว่าจะมาแอ่วแถวนี้ซะด้วย

ชะแว้บ..บ....บ...... เหมือนฟ้ามาโปรด ป้าย ?วัดตระพังทอง? เตะตาข้างซ้ายแทบบอด มองเลยไปมีสระน้ำใหญ่ ข้างสระเหมือนมีถนนที่น่าจะลัดเลาะไปไหนต่อไหนได้ อาจจะพอมีทางไปถึงอุทยานฯ จังหวะนั้นสมองที่มีน้ำหนักน้อยกว่าตัวมากเกินเกณฑ์ยอมรับได้ (แปลง่ายๆ ว่าโง่ค่ะ) จึงสั่งให้เลี้ยวฟร้าบเข้าไปทันใด กรรมที่ลืมลดความเร็ว ทั้งคนทั้งจักรยานเลยไปเกยตื้นหน้าโต๊ะหินซึ่งเต็มไปด้วยเณรน้อยเจ้าปัญหา ขณะที่กำลังหันรีหันขวาง พลันได้ยินเสียงลอยมา ? Where do you want to go, Mam ? ? มองซ้ายมองขวาอีกทีไม่เห็นผู้ต้องสงสัย เห็นที Mam ที่ว่าจะเป็นตรูกระมัง ...แล้วทำไมท่านไม่ speak Thai กับเราฟระ ??? CPU รุ่นคุณพ่อยังหนุ่มประมวลผลอยู่ชั่วครู่ จึงตอบตัวเองได้ว่า ก็หล่อนใส่แว่นดำ สวมหมวกแก๊ป สะพายเป้หลังพร้อมน้ำดื่มครบชุด แถมบินเดี่ยวเยี่ยงนี้ probability ที่หล่อนจะเป็นคนไทยจึงมีแค่ 1 ใน 10 (เณรท่านก็มี logic ในการคิดซึ่งชอบแล้วด้วยเหตุผลนะ)

?เอ้า ! ยังงงอะไรอีก ตอบๆ ท่านไปซะสิ? สมองซีกซ้ายเริ่มสั่งการ
?ช้าก่อน...แล้วหล่อนจะตอบท่านเป็นภาษาอะไรล่ะ ?? สมองซีกขวารั้งไว้
นั่นสินะ.... ถ้าตอบเป็นภาษาไทย อาจทำให้เณรเสีย self จะบาปไหม แต่ถ้าตอบเป็นภาษาอังกฤษ ก็เท่ากับหลอกท่านว่าเราเป็นคนต่างชาติ ผิดศีลข้อ 4 อยู่ดี เอาไงล่ะทีนี้

CPU อืดๆ ประมวลผลต่อไป จนได้ผลลัพธ์ออกมาว่า พูดไทยแล้วกัน เพราะการทำให้เณรเสีย self ไม่มีบทบัญญัติว่าผิดศีลข้อไหน อย่างน้อยก็ไม่อยู่ในศีล 5 แต่ถ้ามุสาว่าเป็นคนต่างชาติ ผิดศีลข้อ 4 ชัวร์ ...ว่าแล้วก็เอื้อนเอ่ยมธุรสวาจาถามทางไปอุทยานฯ อย่างเจียมตัวและสำนึกผิดเล็กๆ

เณรน้อยมองหน้ากันทำตาปริบๆ คลื่นเสียงที่บอกเส้นทางกลับมานั้น มีเสียงหัวเราะและเสียงซุบซิบแทรกสอดมากระทบกระดูกค้อน ทั่ง โกลน เป็นระยะ ทำเอาพุทธศาสนิกชนครึ่งๆ กลางๆ ต้องกลับมาคิดเป็นการบ้านว่าคราวหน้าจะทำยังไง ถึงจะไม่ทำให้พระ-เจ้าต้องเสีย self อย่างนี้อีก บาปเรื่องอื่นก็มากพออยู่แล้ว อย่าให้ต้องมาบาปเรื่องนี้อีกเล้ยยยยยยยย
อภัยทาน คือการให้ทานสูงสุด
Seek for understand, then to be understood

One day I'll fly away
Leave all this to yesterday
What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

(This post was last modified: 29-04-2008, 19:39 by myakira.)
29-04-2008, 19:38
Website Find Like Post Reply
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
RE: ชีวิตที่ต้องเลือก
แหม๋..อ่านมาตั้งนาน ลุ้นตัวโก่ง ว่าแหม่มลูกครึ่งภูฐานจะตอบท่านรึป่าว 5555
29-04-2008, 21:09
Find Like Post Reply

แต่ผมสงสัยจริงๆ นะครับ ว่าการทำพระเสีย self เนี่ย ผิดศีลรึเปล่า ถ้าผิด ผิดข้อไหน หรือบาปมากมั้ย
Seek for understand, then to be understood

What more could your love do for me ?
When will love be through with me ?

29-04-2008, 21:29
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

นั่นแน่ มานั่งคุยกันอยู่นี่ นี่เอง ไม่ได้ตั้งใจป่วนนะผมแค่เดินผ่านมาเจอ อิอิ
สุโขทัย ผมเคยไปครั้งเดียวตอนเมื่อสองปีที่แล้วตอนเหตุการณ์โคลนถล่มน้ำท่วมใหญ่อะครับ ไปในนามหน่วยงานราชการแห่งหนึ่ง เอาของไปช่วยผู้ประสบภัย ขากลับได้เหล้าแบบ DIY กลับมาหลายปี๊ปครับ อิอิ เมากลิ้งๆ
Acoustic is my life..........
29-04-2008, 21:56

myakira Wrote:แต่ผมสงสัยจริงๆ นะครับ ว่าการทำพระเสีย self เนี่ย ผิดศีลรึเปล่า ถ้าผิด ผิดข้อไหน หรือบาปมากมั้ย
ไม่หรอกครับ ก็ท่านทักมาเป็นภาษาป๊ะกิด ท่านก็คงเจตนาดี นึกว่าเป็นต่างชาติ ถ้าแหม่มลูกครึ่งไทย-ภูฐาน จะตอบเป็นไทย ก็คงไม่ทำให้ท่านเสียหน้าหรอกครับ อย่างมากพอให้หลังที่ป้าไปแล้ว ท่านก็คงจะ หัวเราะเอิ๊กอ๊าก.. กัน
29-04-2008, 22:09

pop_250823 Wrote:นั่นแน่ มานั่งคุยกันอยู่นี่ นี่เอง ไม่ได้ตั้งใจป่วนนะผมแค่เดินผ่านมาเจอ อิอิ
สุโขทัย ผมเคยไปครั้งเดียวตอนเมื่อสองปีที่แล้วตอนเหตุการณ์โคลนถล่มน้ำท่วมใหญ่อะครับ ไปในนามหน่วยงานราชการแห่งหนึ่ง เอาของไปช่วยผู้ประสบภัย ขากลับได้เหล้าแบบ DIY กลับมาหลายปี๊ปครับ อิอิ เมากลิ้งๆ
แบบนี้ได้บุญกลับมาแน่ๆ เพราะบุญคือความสุข
เมากลิ้งขนาดนั้นคงสุขค่อดค่อด ^ ^

poPPie Wrote:ไม่หรอกครับ ก็ท่านทักมาเป็นภาษาป๊ะกิด ท่านก็คงเจตนาดี นึกว่าเป็นต่างชาติ ถ้าแหม่มลูกครึ่งไทย-ภูฐาน จะตอบเป็นไทย ก็คงไม่ทำให้ท่านเสียหน้าหรอกครับ อย่างมากพอให้หลังที่ป้าไปแล้ว ท่านก็คงจะ หัวเราะเอิ๊กอ๊าก.. กัน
แปลว่าได้บุญอีก เพราะทำให้พระ-เจ้ามีความสุข 555

29-04-2008, 22:22

น๊านนๆๆ You Know she like to take a photo

ป้า..อีกกี่ปีแก่จ๊ะ ช่วยบอกหน่อยจิ๊
(This post was last modified: 29-04-2008, 22:31 by poPPie.)
29-04-2008, 22:30

ยอดเยี่ยม69 Wrote:ว้า! โดนไปเที่ยวสุโขทัยตัดหน้าเสียแล้ว วางแผนจะไปเที่ยวตั้งแต่ก่อนสงกรานต์ที่ผ่านมากับโปรโมชั่นบางกอกแอร์เวย์ส
กำลังเห่อเจ้า Olympus E410 อยู่ กะจะถ่ายให้เต็มความจุ Memory เลย

ดีนะครับเที่ยวบ่อยๆเป็นกำไรชีวิต อีกไม่กี่ปีก็แก่คงเที่ยวไม่สะดวกแล้วล่ะ เป็นภาระลูกหลานอีกด้วย

.........................................................................................................
Boy size
โปรเดียวกันนี่แหละน้ายอดเยี่ยม แต่ของผมแถม prohibit กับ probation เป็น premium ด้วยนะ
แต่ผมว่าผมยังเที่ยวไม่บ่อยเท่าน้ากานหรือน้ารอนหรอก..อิอิ..

poPPie Wrote:ป้า..อีกกี่ปีแก่จ๊ะ ช่วยบอกหน่อยจิ๊
รุ่นนี้แล้ว..แก่ยาก แต่ปากเสียครับ !!

29-04-2008, 22:43
LittleNomad Offline
un-assignment

myakira Wrote:แต่ผมว่าผมยังเที่ยวไม่บ่อยเท่าน้ากานหรือน้ารอนหรอก..อิอิ..

ขอใช้สิทธิ์ถูกคุณป้าพาดพิง...

ผมไม่มีบุญได้เคยเที่ยวเลย...พับผ่าสิ!
ที่ต้องเดินทาง เพราะต้องไปทำงานครับ...ทุกทริป มันเหนื่อยฉิบ...
ตื่นก่อนพระอาทิตย์ขึ้น... เมื่อก่อนเก็บกล้องหลังแสงหมด...
แต่เดี๋ยวนี้ ด้วยเทคโนโลยี่ Digi. บางคืนก็ต้องเก็บภาพจนดึก...

ถ้าป้าอยากลองก็ได้นะครับ...
ชุดกระเป๋ากล้อง ที่ผมแบกประจำ หนักแค่ 12-13 kg. เท่านั้นเอง
หากงานไหนสำคัญมาก ๆ ก็อาจหนักขึ้นไปถึงเกือบ 20 kg.
ไม่นับเรื่องต้องเดิน ๆ ๆ ๆ วันหนึ่งรวมแล้วหลายสิบกิโลเมตร...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
30-04-2008, 01:54
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ผมเคยไปเยี่ยมอุทยานฯสุโขทัยเพียงแค่ฉาบฉวยครับ
ใช้เวลาอยู่ที่นั่นเพียงแค่สองชั่วโมง..ยังไม่ทันหายเหม็นเลย(..ผมเหม็นมาก)
เลยไม่มีโอกาสได้ปั่นจักรยานเที่ยว...อยากปั่นจักรยานเที่ยวมั่งอ่ะครับ
ขับรถผ่าน กับปั่นจักรยานเที่ยวนี่มันคนละอารมณ์เลยครับ ความซึ้งในสถานที่มันผิดกันเยอะเลย

ตอนปีสี่เคยไปออกภาคสนามที่ จ.อุบลฯสองเดือน วันสุดท้ายมีปัจฉิมนิเทศที่โขงเจียม
ผมกับเพื่อนๆชวนกันโดด แล้วเดินไปเรื่อยๆแถบริมโขง เจอบ้านหลังหนึ่งมีแคร่ตัวใหญ่วางไว้ใต้ถุน
น่านั่ง..เลยขอเข้าไปนั่งเล่น คุยกับคุณยายเจ้าของบ้านกันสักพัก พวกเราก็ค่อยๆหลับกันทีละคน
หลับกันพักใหญ่ ใครไม่รู้สะดุ้งตื่นขึ้นมา เฮ้ย! รีบตื่นได้แล้ว ได้เวลาขึ้นรถกลับแล้ว!
ตื่นขึ้นมา รีบโกยอ้าวไม่คิดชีวิต ไปขึ้นรถมหา'ลัยกลับกรุงเทพฯ
ภาพใต้ถุนบ้านของคุณยายคนนั้น ยังติดตาพวกเราจนทุกวันนี้...สวยกว่าหลายๆที่ ที่ผมเคยไป สวยในความรู้สึกน่ะครับ

แค่อยากจะบอกว่าผมอยากไปใช้ชีวิตในสถานที่นั้นๆ มากกว่าจะได้เพียงแค่เที่ยวอย่างฉาบฉวยเช่นทุกวันนี้ครับ

(ภาพที่ป้าถ่ายมาภาพนี้ ดูแล้วได้ความรู้สึกซึ้งๆดีครับ)
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

30-04-2008, 12:18

Forum Jump: